BÀI 2.3
- 1/10: NợTK111/CóTK336 100
- 3/10: NợTK152/CóTK111 25
- 4/10: NợTK334/CóTK111 50
- 8/10: NợTK112/CóTK3111 750
- 9/10: NợTK341 200
CóTK211 180
CóTK111 20
-11/10: NợTK111/CóTK5111 30
- 13/10: NợTK112/CóTK5118 72
- 15/10: NợTK5111/CóTK3332 800
- 20/10: NợTK3332/CóTK111 800
- 23/10: NợTK112/CóTK4612 720
- 24/10: NợTK312/CóTK111 5
-26/10: NơTK112/CóTK5212 200
- 27/10: NợTK111/CóTK112 720
-28/10: NợTK336/CóTK4612 100
- 29/10:NợTK6612/CóTK111 720
- 30/10: NợTK5212/CóTK4612 200
BÀI 2.4
-2/8: a.NợTK112 1200
CóTK4621 280
CóTK4612 920
b. CóTK0091 (dự toán chi chương trình dự án) 280
c. CóTK0081 (dự toán chi hoạt động thường xuyên) 920
- 3/8: Nợ TK111/CóTK112 1200
-4/8: NợTK334 640
NợTK335 120
CóTK111 760
-6/8: NợTK111/CóTK531 1000
- 8/8: NợTK112/CóTK111 1100
- 11/8: NợTK111/CóTK511 1240
- 14/8: NợTK112/CóTK111 1240
- 17/8: NợTK312/CóTK111 15,2
- 17/8: NợTK152/CóTK111 68,8
- 18/8: NợTK6612/CóTK111 6
- 20/8: NợTK3311/CóTK112 50
-24/8: NợTK6612 11,2
NợTK111 4
CóTK312 15,2
- 25/8: NợTK6622/CóTK312 120
- 27/8: NợTK111/CóTK531 1844
- 29/8: NợTK631/CóTK111 1044
- 30/8: NợTK111/CóTK112 800
BÀI 3.1
-5/4: a. NợTK1211 50000
CóTK3318 10*1%*50000 = 5000 (lãi nhận trước)
CóTK111 45000
b. NợTK1211 600
CóTK111 600
c. NợTK3318 5000/10t = 500
CóTK531 500
- 7/4: NợTK112 500*120 = 60000
CóTK1211A 500*100 = 50000
CóTK531 10000
-15/4: a. NợTK1211D 150*500 = 75000
CóTK112 75000
b. NợTK1211D 2%*75000 = 1500
CóTK111 1500
- 20/4: NợTK112 32000
CóTK1218 30000
CóTK531 2000
- 29/4; NợTK112 2000
CóTK531 2000
- 10/5: a. NợTK1211 50000
CóTK112 50000
b. NợTK3118 50000*0,5% = 250
CóTK531 250
- 1/6 NợTK1218 100000
CóTK111 100000
- 3/10 NợTK1211 45000
CóTK112 45000
2. Khi đáo hạn các chứng khoán:
- NV1: a.NợTK112/CóTK1211 45000
b. NợTK3318/CóTK531 500
-NV6: a. NợTK112/CóTK1211 50000
b. NợTK112/CóTK531 250
- NV8: a. NợTK112/CóTK1211 45000
b. NợTK112/CóTK531 45000*12% = 5400
Bài 3.2:
1. 4/7: NợTK2212 270000
NợTK2141 50000
CóTK211 300000
CóTK531 20000
2. 21/7 a. NợTK211 170000
CóTK2212 170000
b. NợTK112 23000
CóTK531 23000
3.22/8 NợTK3118 20000
CóTK531 20000
4. 30/8 NợTK2212 23500
NợTK631 6500
CóTK152 30000
5. 5/9 a. NợTK2211 100000
CóTK3318 100000*5*10% = 50000
CóTK111 50000
b. NợTK3318 50000/5 = 10000
CóTK531 10000
6. 20/9 a. NợTK2211 250000
CóTK112 250000
b. NợTK3118 250000*12% = 30000 (lãi phải thu năm đầu)
CóTK531 30000
Yêu cầu 2: năm sau
- NV5: NợTK3318 10000
CóTK531 10000
Phân bổ như trên cho 3 năm còn lại
Khi thu hồi lại vốn đầu tư (đến hạn thanh toán)
NợTK111/CóTK2211
- NV6: NợTK3118 250000*12% = 30000
CóTK531 30000
Phân bổ như trên cho 7 năm còn lại; khi đến hạn thanh toán:
a. Nợ TK112 270000 + 250000
Có TK3118: 30000*9 năm = 270000
Có TK2211 250000
b. Nợ TK112 30000
CóTK531 30000
Bài 4.1:
1. 5/6: NợTK1551A 450000
CóTK631 450000
2. 8/6: NợTK1552C 39600/(1+10%)= 36000
CóTK111 36000
3. 10/6 a. NợTK3111Z 770000+30600+73060
CóTK531A 700000
CóTK531C 170*180 = 30600
CóTK33311 (700000+30600)10%= 73060
b. NợTK531 142500 + 47000
CóTK1551A= 300*400+50*450= 142500 (tồn 950SPA; đơn giá 450)
CóTK1552C= 350*100+100*120= 47000 (tồn 200hàng C; đơn giá 120)
4. 15/6: NợTK1551A 1200* 420 = 504000
CóTK631 504000
5. 18/6: a. NợTK3111 803660
CóTK531C: 180 * 170 = 30600
CóTK531A 700000
CóTK33311(30600+700000)10%= 73060
b. NợTK531 616500+ 21600 = 638100
CóTK1551A = 950*450+(1400-950)* 21600420 = 616500
CóTK1552C = 180*120 = 21600
6.20/6: NợTK1552C 27500
NợTK31131 27500*10%= 2750
CóTK112 30250
Chia sẻ với bạn bè của bạn: |