ĐOÀN TNCS HỒ CHÍ MINH
BCH TP. HỒ CHÍ MINH
***
Số: 442 /TB-ĐTN
|
TP. Hồ Chí Minh, ngày 07 tháng 10 năm 2009
|
THÔNG BÁO
V/v tổ chức hành trình
“Thanh niên công nhân thành phố về thăm quê Bác”
___
Nhằm đẩy mạnh thực hiện Cuộc vận động “Tuổi trẻ Việt Nam học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh”; kỷ niệm 27 năm Ngày truyền thống Thanh niên công nhân thành phố Hồ Chí Minh (15/10/1982 – 15/10/2009); đồng thời, biểu dương, khen thưởng các gương tiêu biểu được nhận giải thưởng Nguyễn Văn Trỗi năm 2009, Ban Thường vụ Thành Đoàn tổ chức hành trình “Thanh niên công nhân thành phố về thăm quê Bác”, với các nội dung sau:
1. Thời gian: Từ ngày 23/10 đến 30/10/2009.
(Khởi hành vào lúc 05g00, ngày 23/10/2009, tại Thành Đoàn - số 01 Phạm Ngọc Thạch, Quận 1)
2. Phương tiện di chuyển:
- Xe 45 chổ ngồi chở đại biểu.
- Xe 15 chổ chở đoàn y bác sĩ tham gia hoạt động khám bệnh phát thuốc và ca sĩ tham gia chương trình giao lưu với công nhân công trình xa.
3. Thành phần tham gia:
- Thường trực Thành Đoàn.
- Ban Công nhân lao động Thành Đoàn.
- Ban tổ chức đợt hoạt động “Sức trẻ công nhân thành phố anh hùng”
- Đồng chí là ủy viên Ban Thường vụ hoặc chuyên trách công tác Đoàn các đơn vị khu vực công nhân lao động và 24 quận, huyện Đoàn trực thuộc Thành Đoàn (tùy theo điều kiện các đơn vị có thể cử 2 – 3 đồng chí tham gia).
- Các cá nhân được nhận giải thưởng Nguyễn Văn Trỗi lần 2 năm 2009.
4. Nội dung trọng tâm:
- Tổ chức tham quan, tìm hiểu một số di tích về Bác Hồ, về anh Nguyễn Văn Trỗi, đồng chí Lý Tự Trọng.
- Tổ chức về thăm quê hương Bác Hồ, thăm Làng Sen.
- Thăm, viếng 1 số di tích lịch sử: nghĩa trang liệt sĩ Trường Sơn, nghĩa trang đường 9, khu tưởng niệm 10 cô gái TNXP ở ngã ba Đồng Lộc,…
- Tổ chức thăm, tặng quà, khám bệnh phát thuốc cho nhân dân các tỉnh miền Trung bị thiệt hại trong bão số 9.
- Thăm và giao lưu với công nhân công trình xa.
- Tham quan Nhà máy lọc dầu Dung Quất.
5. Kinh phí:
- Cán bộ Đoàn cơ sở tham gia đóng 4.000.000 đồng/người
- Các gương được nhận giải thưởng Nguyễn Văn Trỗi lần 2 năm 2009: Ban Thường vụ Thành Đoàn tặng mỗi đại biểu 1.000.000 đồng, phần còn lại 3.000.000 đồng/người (các cơ sở Đoàn hỗ trợ hoặc đề xuất cấp ủy, cơ quan của các cá nhân được nhận giải thưởng hỗ trợ).
- Riêng một số kinh phí liên quan đến công tác tổ chức, quà tặng các gia đình bị bão số 9, khám bệnh phát thuốc, tổ chức chương trình giao lưu công nhân công trình xa,... Ban Thường vụ Thành Đoàn phân công Ban Công nhân Lao động chịu trách nhiệm vận động thực hiện.
6. Chương trình chi tiết: (đính kèm)
Căn cứ các nội dung nêu trên, đề nghị các cơ sở Đoàn khu vực công nhân lao động và các quận, huyện Đoàn xin ý kiến cấp ủy, lãnh đạo đơn vị và đăng ký danh sách tham gia (kể cả các cá nhân được nhận giải thưởng Nguyễn Văn Trỗi năm 2009) về Ban Công nhân Lao động Thành Đoàn (số 01 Phạm Ngọc Thạch - Quận 1) chậm nhất là ngày 15/10/2009, đóng kinh phí về Tổ Tài chính – Văn phòng Thành Đoàn chậm nhất là ngày 19/10/2009.
Đề nghị các cơ sở Đoàn thực hiện tốt nội dung thông báo này.
TL. BAN THƯỜNG VỤ THÀNH ĐOÀN
Nơi nhận:
- Thường trực Thành Đoàn;
- Ban CNLĐ Thành Đoàn;
- Công ty Du lịch Thanh niên;
- CSĐ KV CNLĐ, 24 quận, huyện Đoàn;
- Cá nhân nhận giải thưởng Nguyễn Văn Trỗi - 2009;
- Lưu (q)
KT. CHÁNH VĂN PHÒNG
PHÓ VĂN PHÒNG
(Đã ký)
Lê Thị Hiền
CHƯƠNG TRÌNH
Hành trình “Thanh niên công nhân thành phố về thăm quê Bác”
(Đính kèm thông báo số: 442/TB-ĐTN ngày 07/10/2009 của BTV Thành Đoàn)
Thời gian
|
Địa điểm
|
Nội dung chương trình
|
Ngày 1: TP.HCM – QUI NHƠN (23/10) – Thứ sáu
|
05g00
|
Thành Đoàn
|
Xe và HDV Du Lịch Thanh niên đón đòan tại điểm hẹn.
|
05g30
|
|
Khởi hành theo Quốc lộ 1. Dùng điểm tâm trên đường.
|
12g00
|
Cà Ná
|
Dùng cơm trưa tại nhà hàng.
|
13g00
|
|
Tiếp tục lộ trình
|
18g00
|
Qui Nhơn
|
Dùng cơm chiều tại nhà hàng. Nhận phòng khách sạn. Nghỉ đêm
|
Ngày 2: QUI NHƠN – BẮC TRÀ MY – HỘI AN (24/10) – Thứ bảy
|
06g00
|
Quảng Nam
|
Dùng điểm tâm tại nhà hàng, trả phòng. Khởi hành đi Quảng Nam
|
06g30
|
Trên đường
|
Tham quan bệnh xá Đặng Thùy Trâm.
|
12g00
|
Quảng Ngãi
|
Thăm và tặng 300 phần quà cho các hộ gia đình bị thiệt hại do bão số 9. Tổ chức khám bệnh, phát thuốc cho 500 người tại Quảng Ngãi
|
14g00
|
Quảng Ngãi
|
Dùng cơm trưa. Tham quan nhà máy lọc dầu, khu công nghiệp – cảng Dung Quất.
|
17g00
|
Bắc Trà My
|
Dùng cơm chiều.
|
19g00
|
Hội trường
|
Thăm và giao lưu văn nghệ với thanh niên công nhân Tổng công ty XD Thủy lợi 4.
|
21g00
|
|
Khởi hành đi Hội An
|
23g00
|
Hội An
|
Đến hội An, nhận phòng khách sạn. Nghỉ đêm
|
Ngày 3: HỘI AN – ĐÀ NẴNG (25/10) – Chủ nhật
|
06g30
|
Hội An
|
Trả phòng khách sạn. Dùng điểm tâm
|
07g30
|
|
Tham quan phố cổ Hội An.
|
09g30
|
Quảng Nam
|
Thăm và tặng 400 phần quà cho các hộ gia đình bị thiệt hại do bão số 9. Tổ chức khám bệnh, phát thuốc cho 500 người tại Quảng Nam.
|
11g30
|
Hòa Vang
|
Viếng nhà thờ anh Nguyễn Văn Trỗi.
|
12g30
|
Đà Nẵng
|
Dùng cơm trưa. Nhận phòng khách sạn
|
14g00
|
Đà Nẵng
|
Thăm và tặng 300 phần quà cho các hộ gia đình bị thiệt hại do bão số 9. Tổ chức khám bệnh, phát thuốc cho 500 người tại Đà Nẵng.
|
18g00
|
Nhà hàng
|
Dùng cơm chiều tại nhà hàng. Nghỉ đêm.
|
Ngày 4: ĐÀ NẴNG – QUẢNG TRỊ (26/10) – Thứ hai
|
06g00
|
|
Trả phòng khách sạn. Dùng điểm tâm. Khởi hành đi Quảng Trị.
|
09g00
|
Huế
|
Tham quan Kinh thành Huế.
|
11g30
|
Huế
|
Dùng cơm trưa
|
13g00
|
|
Khởi hành đi Quảng Trị, tham quan ccầu treo Đakrông, căn cứ Khe Sanh và viếng Nghĩa trang liệt sĩ Trường Sơn.
|
17g00
|
Quảng Trị
|
Nhận phòng khách sạn tại thị xã Đông Hà. Dùng cơm chiều.
|
18g00
|
Vinh
|
|
Ngày 5: QUẢNG TRỊ – HÀ TĨNH - VINH(27/10) – Thứ ba
|
06g00
|
Quảng Trị
|
Trả phòng nghỉ. Dùng điểm tâm. Khởi hành đi Vinh
|
09g30
|
Quảng Bình
|
Tham quan động Phong Nha.
|
11g30
|
|
Dùng cơm trưa
|
13g00
|
|
Theo QL 15 đi Vinh qua Pheo, KheVe… tham quan Ngã ba Đồng Lộc, viếng mộ 10 cô gái TNXP. Nhà thờ anh Lý Tự Trọng. Khởi hành đi Vinh.
|
18g00
|
Vinh
|
Nhận phòng, ăn chiều. Xe đưa đoàn tham quan quảng trường Hồ Chí Minh
|
Ngày 6: VINH – ĐỒNG HỚI (28/10) – Thứ tư
|
06g00
|
|
Trả phòng khách sạn. Dùng điểm tâm.
|
08g00
|
Nam Đàn
|
Tham quan Làng Sen quê Bác, nhà lưu niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh.
|
10g30
|
|
Khởi hành đi Đồng Hới.
|
12g00
|
Hà Tĩnh
|
Dùng cơm trưa.
|
16g00
|
Đồng Hới
|
Nhận phòng, tắm biển tự do.
|
18g00
|
|
Dùng cơm chiều. Tối đoàn sinh hoạt tự do.
|
Ngày 7: ĐỒNG HỚI – BÌNH ĐỊNH (29/10) – Thứ năm
|
05g30
|
|
Trả phòng, khởi hành về Bình Định. Dùng điểm tâm, cơm trưa trên đường
|
18g30
|
Bình Định
|
Dùng cơm chiều. Nhận phòng khách sạn. Dạo phố tự do. Nghỉ đêm.
|
Ngày 8: BÌNH ĐỊNH – TP.HỒ CHÍ MINH (30/10) – Thứ sáu
|
05g00
|
Bình Định
|
Trả phòng, dùng điểm tâm, cơm trưa trên đường.
|
18g00
|
Thành Đoàn
|
Xe đưa đoàn về điểm tập kết. Kết thúc chuyến đi
|
Chia sẻ với bạn bè của bạn: |